ผู้เขียน หัวข้อ: ความงาม: การจัดการ “ผมนุ่มสลวย” ด้วยอาหารการกินที่แนะนำ  (อ่าน 167 ครั้ง)

siritidaphon

• Sr. Member
เส้นผม เป็นเลิศในแง่ความงดงามที่คุณสุภาพสตรีจะต้องดูแลให้ดีไม่แพ้กับอวัยวะส่วนอื่นๆภายในร่างกาย เพราะว่าการมีเส้นผมที่งามจะมีผลให้เพิ่มความดูดีให้แด่ท่านได้ การจะดูแลรักษาผมให้มีความสวยงามงานตลอดระยะเวลามีต้นเหตุที่เกิดจากสาเหตุหลายๆอย่าง ไม่ว่าจะเป็น กระบวนการทำความสะอาดเส้นผม และก็ยังรวมทั้งการดูแลเรื่องของกินก็มีส่วนสำคัญสำหรับการที่จะบำรุงเส้นผมให้มีความเงาสวย ดกดำ แล้วก็ดูดีได้ตลอดระยะเวลา ในส่วนของการดูแลด้านของกิน ก็มีของกินหลายชนิดที่มีคุณลักษณะสำหรับเพื่อการบำรุงเส้นผมให้มีความสวยสดงดงาม จะมีของกินจำพวกใดบ้างนั้นมาทดลองดูกันได้เลย

การดูแลบำรุงส้นผมที่ดี

ไม่เพียงแค่ควรต้องใช้สินค้าเพื่อการบำรุงเส้นผมเพียงอย่างเดียวแค่นั้น แม้กระนั้นหนึ่งในแนวทางการที่พวกเราสามารถทำเป็นในทุกวัน ก็คือการทานอาหาร เพื่อจะได้รับสารอาหารที่สมควรสำหรับการดูแลแล้วก็เติบโตของเส้นผมให้มีร่างกายแข็งแรง แข็งแรง ไหมหลุดหล่นปัญหาด้านการขาดหลุดตกหรือความไม่สวยของเส้นผมอาจจะเป็นไปได้ว่าจะมีปัจจัยหลักมาจากการขาดสารอาหารที่มีคุณภาพ โดยเหตุนี้ การเลือกกินอาหารที่สมควรก็เลยเปลี่ยนเป็นสิ่งที่จะสามารถช่วยสร้างเสริมความแข็งแรงของเส้นผมได้อย่างดีเยี่ยม รวมทั้งส่วน่สำคัญเพิ่มอีกเป็นจำเป็นจะต้องกินอาหารที่ดีโดยตลอดแล้วก็ในจำนวนที่สมควร เพื่อเส้นผมได้รับการดูแลจากด้านในสู่ภายนอก

วิธีทําให้ผมนุ่มสลวย

1.เนื้อแดง เนื้อแดง เป็นแหล่งของโปรตีนที่นอกเหนือจากการที่จะเป็นการปรับปรุงแก้ไขซ่อนแซมส่วนที่ผุพังในร่างกายแล้ว การกินเนื้อแดงยังช่วยบำรุงรักษาเส้นผมได้อีกด้วย เหตุผลก็เนื่องจากว่าในเนื้อแดงอุดมไปด้วยธาตุเหล็กซึ่งเป็นส่วนประกอบสำคัญที่จะทำให้หนังหัวมีโลหิตไหลเวียนเจริญ รููรูขุมขนแข็งแรง ยิ่งกว่านั้น ยังมีกำมะถันที่จะทำให้เส้นผมเติบโตเจริญขึ้น และก็กำเนิดเป็นผมเส้นใหม่ชดเชยผมเส้นเก่าได้ดี สิ่งหนึ่งซึ่งเป็นเรื่องสำคัญ ก็คือ การเลือกกินเนื้อแดงที่มีไขมันต่ำ เพื่อเป็นการป้องกันและยังเป็นการไม่ให้มีไขมันส่วนเกินสะสมอยู่ภายในร่างกายนั่นเอง

2.ปลาแซลมอน ของกินบำรุงเส้นผมแบบที่ 2 ก็คือ ปลาแซลมอนเพราะเป็นปลาที่มีสารอาหารอย่าง Omega 3 คุณภาพดีรวมทั้งจำนวนสูง แล้วก็ยังอุดมไปด้วยธาตุเหล็กแล้วก็วิตามินบี 12 ซึ่งสารอาหารต่างๆพวกนี้มีคุณลักษณะสำหรับในการบำรุงเส้นผมให้แข็งแรง รวมทั้งซ่อมเส้นผมที่ขาดหลุดตกได้อย่างดีเยี่ยมอีกด้วย

3.ไข่ เป็นที่รู้กันโดยทั่วไปอยู่ว่า ไข่ นับว่าเป็นแหล่งของโปรตีนที่ดีเลิศๆอย่างหนึ่ง แล้วก็แน่ๆว่ามันสามารถเข้าไปบำรุงเส้นผมให้แข็งแรงได้ด้วยด้วยเหมือนกัน ในขณะเดียวกับ ในไข่ 1 ฟอง ยังประกอบไปด้วยสารอาหารสำคัญอีกหลายหมวดหมู่ ไม่ว่าจะเป็น วิตามินบี 12, สังกะสี, เหล็ก, ซีลีเนียม และก็กำมะถัน ซึ่งสารอาหารต่างๆพวกนี้ล่ะที่จะสามารถช่วยดูแลให้เส้นผมแข็งแรง โดยเฉพาะอย่างยิ่งธาตุเหล็กที่เป็นธาตุอาหารสำคัญที่จะนำพาออกสิเจนไปสู่รากผม ซึ่งได้ผลทำให้ผมหลุดตกลดลงได้

4.เต้าหู้ สำหรับคนใดที่ไม่ถนัดการบริโภคอาหารจำพวกที่เป็นเนื้อสัตว์ สามารถกินเต้าหู้เพื่อใช้ในลัษณะของการบำรุงเส้นผมได้ เพราะว่าเต้าหู้เป็นแหล่งของโปรตีนชั้นหนึ่ง มีธาตุเหล็กแล้วก็วิตามินที่สำคัญอีกหลายหมวดหมู่ การกินเต้าหู้ก็เลยช่วยทำให้ผมแข็งแรง ไม่ค่อยหลุดตกได้ง่าย พูดได้ว่าเป็นของกินที่เหมาะสมกับคุณสุภาพสตรีจริงๆค่ะ

5.บล็อกโคลี่ ผักสีเขียวจำพวกนี้เป็นผักที่อุดมไปด้วยวิตามินเอรวมทั้งวิตามินซี ซึ่งมีส่วนสำคัญสำหรับในการบำรุงเส้นผม ทำให้โลหิตไหลเวียนไปยังหนังหัวแล้วก็ทำให้มีสุขภาพของหนังหัวมีคุณภาพที่ดี ซึ่งทำให้เส้นผมมีคุณภาพที่ดีตามไปด้วย แต่ การกินบล็อกโคลี่ให้ดีนั้นต้องทำให้สุกด้วยความร้อนซะก่อน เนื่องจากในผักจำพวกนี้จะมีสารตัวหนึ่งที่ชื่อว่ากอยโตเจน ที่มีความรู้ความเข้าใจสำหรับในการยั้งฮอร์โมนต่อมไทรอยด์ได้ แม้กระนั้นสารตัวนี้จะหมดไปถ้าหากว่าถูกความร้อนที่พอเพียง ด้วยเหตุนั้น การกินบล็อคโคลี่ก็เลยจำเป็นต้องนำไปให้ความร้อนก่อนเสมอ

6.มะเขือเทศ หลายท่านทราบกันดีอยู่แล้วว่า…มะเขือเทศนั้นเป็นผักที่สมควรต่อการบำรุงผิวหนัง แต่ว่าในส่วนของการบำรุงเส้นผมก็สามารถทำเป็นดีเหมือนกัน เพราะมะเขือเทศเป็นของกินที่มีสารอาหารประเภทไลวัวป่ายปีนและก็วิตามิน K สูง ก็เลยช่วยสำหรับการบำรุงเส้นผมได้อย่างดีเยี่ยม ทำให้รากผมแข็งแรง การกินมะเขือเทศทุกวี่ทุกวันก็เลยเป็นการบำรุงทั้งยังผิว ผม และก็คุ้มครองโรคมะเร็งชนิดโรคมะเร็งต่อมลูกหมากได้ด้วย

ความงาม: การจัดการ “ผมนุ่มสลวย” ด้วยอาหารการกินที่แนะนำ อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://www.healthyhitech.net/